ทีมกอล์ฟไทยคว้าชัยชนะแบบร้อยเปอร์เซ็นต์ในรอบแบ่งกลุ่มเมื่อเอาชนะทีมออสเตรเลียไป 2 แมทช์ในการแข่งขันแบบโฟร์บอล วันที่สามกลุ่มบี รายการ Hanwha LIFEPLUS International Crown ที่ทีพีซี ฮาร์ดิง พาร์ค ชานนครซานฟรานซิสโก รัฐแคลิฟอร์เนีย ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อวันเสาร์ที่ 6 พฤษภาคม 2566 โดยที่ “จีน” อาฒยา ฐิติกุล และ “เหมียว” ปภังกร ธวัชธนกิจ ชนะ อี มินจี และ สเตฟานี คีเรียคู 1 อัพ และ “โม” โมรียา และ “เม” เอรียา จุฑานุกาล คู่พี่น้องชนะ ฮันนาห์ กรีน และ ซาราห์ เคมพ์ ไป 3 และ 2
สำหรับทีมเกาหลีใต้ แชมป์ปี 2018 ชนะ ญี่ปุ่น 2 แมทช์ เก็บแต้มได้เป็นครั้งแรกแต่ทั้งคู่ก็ตกรอบไปเรียบร้อยแล้ว
หลังจบรอบแบ่งกลุ่ม ไทย อันดับ 1 มี 6 คะแนน ออสเตรเลีย อันดับ 2 มี 3.5 คะแนน เกาหลีใต้ อันดับ 3 มี 2 คะแนน และ ญี่ปุ่น 0.5 คะแนน
ทีมไทย และออสเตรเลีย เข้ารอบรองชนะเลิศในวันอาทิตย์ที่ 7 พฤษภาคม โดยไทยจะพบกับทีมอันดับ 2 กลุ่มเอ ส่วนออสเตรเลีย พบกับทีมอันดับ 1 ของกลุ่มเอ
Photo Credit: Getty Images