ตบสาวไทยต้านไม่ไหวพ่ายญี่ปุ่น พลาดเข้าชิงในการแข่งขันวอลเลย์บอลยุวชนหญิง อายุต่ำกว่า 16 ปี ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย ครั้งที่ 1 ปี 2023 ณ เมืองหางโจว ประเทศจีน เมื่อวันที่ 7 กรกฎาคม 2566 รอบรองชนะเลิศ ทีมชาติไทย รองแชมป์ของกลุ่ม อี พบกับ ทีมชาติญี่ปุ่น แชมป์กลุ่ม เอฟ ปรากฏว่า สาวญี่ปุ่นเล่นด้วยฟอร์มที่เหนือกว่า เอาชนะทีมไทยไป 3-0 เซต 25-22, 25-13, 25-18
ทำให้ทีมไทยต้องไปชิงอันดับ 3 และเป็นการชิงโควตาตั๋วใบสุดท้ายในการผ่านเข้าไปแข่งขันศึกชิงแชมป์โลกในปีหน้าด้วย โดยไทยจะรอพบผู้แพ้ระหว่าง จีน กับ ไต้หวัน
#ฝ่ายพัฒนากีฬาเป็นเลิศ