“พีท” คุณาธิป เยี่ยอ้น ยอดนักกีฬาต่อสู้ของไทย ประเดิมเหรียญทองแรกให้ทัพไทยในการแข่งขันมหกรรมกีฬาต่อสู้โลก “เวิลด์คอมแบทเกมส์ ริยาด 2023” ที่กรุงริยาด ประเทศซาอุดีอาระเบีย เมื่อกลางดึกวันที่ 25 ตุลาคมที่ผ่านมา คุณาธิป นักกีฬายูยิตสูของไทย คว้าเหรียญทองได้ในประเภทต่อสู้รุ่นน้ำหนักเกิน 94 กก. นับเป็นเหรียญทองแรกของทัพไทย นอกจากนี้นักยูยิตสูไทยยังคว้าเหรียญเงินได้จาก อารีวรรณ จันทร์ศรี ประเภทต่อสู้ รุ่นน้ำหนักเกิน 70 กก. ทำให้นักยูยิตสูไทยทำผลงานไปแล้ว 1 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน และ 1 เหรียญทองแดง
ทั้งนี้ การกีฬาแห่งประเทศไทย(กกท.)ส่งนักกีฬาเข้าแข่งขันมหกรรมกีฬาต่อสู้โลกครั้งนี้ 4 ชนิดกีฬาได้แก่ คิกบ็อกซิ่ง, ซูโม่, มวยไทย และยูยิตสู
#ฝ่ายพัฒนากีฬาเป็นเลิศ