“เช็ค” สุภโชค สารชาติ ตัวรุกทีมชาติไทย ได้ออกเดินทางไปยังประเทศญี่ปุ่นแล้ว เพื่อเปิดตัวเป็นทางการกับทีมฮอกไกโด คอนซาโดเล่ ซัปโปโร โดยมีครอบครัวมาส่งอย่างอบอุ่น และยังมีแฟนคลับจำนานมากที่เดินทางมาส่งเจ้าตัวขึ้นเครื่องเพื่อเดินทางไปเล่นต่างแดนเป็นครั้งแรก สำหรับ สุภโชค สารชาติ ถือเป็นนักเตะผลผลิตของบุรีรัมย์ ยูไนเต็ด ก่อนจะดันตัวเองขึ้นสู่ชุดใหญ่ของทีม จนก้าวมาติดทีมชาติไทยชุดใหญ่ และพิสูจน์ตัวเองจนมีโอกาสไปเล่นกับฮอกไกโด คอนซาโดเล่ ซัปโปโร ตามรุ่นพี่อย่าง เจ ชนาธิป สรงกระสินธ์